Thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho có được không?

.
Thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho có được không?
19 Tháng Năm, 2018 Lê Minh

THAY ĐỔI NGƯỜI THỪA HƯỞNG ĐẤT BỐ MẸ CHO Câu hỏi của bạn:       Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: bố mẹ cắt cho tôi một phần đất vườn bố mẹ đang ở với diện tích 1204 m2, và khi làm hồ sơ bìa đỏ […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Trình tự thủ tục thu hồi đất theo luật đất đai 2003 (20/09/2018)
  • Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất tại Quảng Trị khi Nhà nước thu hồi đất (15/09/2018)
  • Lập phương án trồng rừng thay thế khi chuyển mục đích sử dụng rừng (04/09/2018)
THAY ĐỔI NGƯỜI THỪA HƯỞNG ĐẤT BỐ MẸ CHO

Câu hỏi của bạn: 

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: bố mẹ cắt cho tôi một phần đất vườn bố mẹ đang ở với diện tích 1204 m2, và khi làm hồ sơ bìa đỏ cho chồng tôi là con rể đứng tên nhưng hiện giờ chưa có bìa vì cần bổ sung một số giấy tờ khác và phải có biên bản họp gia đình công nhận là miếng đất đó cho tôi là con thừa hưởng. Nay tôi muốn thay đổi hồ sơ người đứng tên là tôi chứ không phải chồng tôi. Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua địa chỉ Email: [email protected] Với câu hỏi của bạn về vấn đề thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự 2015;
  • Luật Đất đai 2013;
  • Luật Công chứng 2014.
Nội dung tư vấn thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho: 1. Người nhận di sản thừa kế phải là người thuộc diện thừa kế

     Điều 57 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

     “1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.

     Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác.

     2. Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.

     Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.

     …“

thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho

thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho

     Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

     “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

     a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;“

     Như vậy, những người thừa kế của bố mẹ bạn bao gồm anh chị em của bạn và bạn. Chồng bạn chỉ là người thừa kế khi bố mẹ bạn để lại di chúc và có định đoạt tài sản của mình cho con rể (chồng bạn). Nếu gia đình bạn thực hiện thừa kế theo pháp luật thì chồng bạn không phải là người thừa kế. 

     Về thủ tục khai nhận di sản thừa kế, bạn tham khảo bài viết sau: Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định mới nhất 2018

2. Thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho sang tên bạn

     Tuy nhiên, bạn trình bày là đất bố mẹ bạn đang ở nên chúng tôi xác định là bố mẹ bạn đang còn sống và muốn cho bạn phần đất vườn đó nên bạn và bố mẹ bạn kí kết hợp đồng tặng cho chứ không phải thừa hưởng tài sản. Trường hợp bố mẹ tặng cho vợ chồng bạn thì hợp đồng tặng cho sẽ ghi cụ thể vợ chồng. Nếu bạn muốn mình bạn đứng tên trên mảnh đất đó thì bố mẹ lập một hợp đồng tặng cho và hợp đồng ghi rõ là tặng cho riêng cho một mình bạn tại văn phòng/phòng công chứng.

     Để được tư vấn chi tiết về thay đổi người thừa hưởng đất bố mẹ cho có được không? quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 1900 6500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.          

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Cách viết giấy vay tiền bằng tay
  • Bồi thường, hỗ trợ chi phí di chuyển tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất
  • Quyết định 33/2015/QĐ-UBND ban hành quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với các loại đất trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng
  • Quyết định số 17/2018/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk ban hành quy định tiêu chí ưu tiên để lựa chọn đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk
  • Thủ tục vay vốn Ngân hàng Agribank thế chấp sổ đỏ
  • Trình tự thủ tục thu hồi đất theo luật đất đai 2003
  • Bán đất khi vợ bị mất NLHVDS (năng lực hành vi dân sự) – Luật Toàn Quốc
  • Quyết định 37/2018/QĐ-UBND ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế
  • Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất tại Quảng Trị khi Nhà nước thu hồi đất
Các bài viết khác
  • Tìm hiểu đề án 30 để thấy bước đột phá trong cải cách thủ tục hành chính
  • Độ tuổi kết hôn được luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như thế nào
  • Thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài - Luật Toàn Quốc
  • Thủ tục cấp lại giấp phép lái xe bị mất mới nhất - Luật Toàn quốc
  • Cách viết giấy vay tiền bằng tay
  • Thủ tục khai báo tạm trú cho người nước ngoài như thế nào
  • Thủ tục thay đổi giám đốc công ty cổ phần được quy định như thế nào?
  • Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính - Luật Toàn Quốc
  • Thủ tục đổi giấy phép lái xe ô tô hạng B2 mới nhất - Luật Toàn quốc
  • Diễn đàn xuất nhập khẩu và thủ tục hải quan - Luật Toàn Quốc
Nguồn: luattoanquoc.com